Thanh toán tiền cá cược qua tài khoản điện thoại: Tạo sao không?

Enternews.vn Đề xuất cho phép thanh toán tiền cá cược qua tài khoản điện thoại trả trước đang nhận được nhiều ý kiến trái chiều liên quan đến phòng chống rửa tiền.

f

Một số ý kiến tỏ ra lo ngại rủi ro rửa tiền nếu mở rộng việc thanh toán tiền cá cược với tài khoản điện thoại trả trước 

Mở hơn với dịch vụ kinh doanh đặt cược

Bộ Tài chính đang lấy ý kiến đóng góp vào Dự thảo Nghị định sửa đổi, bổ sung Nghị định 06/2017/NĐ-CP quy định về kinh doanh đặt cược đua ngựa, đua chó và bóng đá quốc tế. Một trong những nội dung sửa đổi, bổ sung đáng chú ý là đề xuất mở rộng danh mục giải thi đấu bóng đá quốc tế được phép đặt cược là các trận đấu, giải thi đấu mang tính thường xuyên, có tính công khai, minh bạch cao, được đông đảo người hâm mộ theo dõi và phải là những giải đấu do Liên đoàn bóng đá thế giới (FIFA) hoặc liên đoàn bóng đá thành viên của FIFA tổ chức. Bên cạnh đó, các giải này được thực hiện ổn định trong suốt 05 năm tổ chức thí điểm kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế.

Sửa đổi đáng chú ý thứ hai là Bộ Tài chính đề nghị mở rộng hơn quy định về tài khoản tham gia đặt cược của người chơi. Cụ thể, người chơi tham gia đặt cược thông qua điện thoại (điện thoại cố định và điện thoại di động) phải có tài khoản mở tại các TCTD được thành lập và hoạt động hợp pháp tại Việt Nam (điểm đ, khoản 2 Điều 17). Điều đó có nghĩa, hoạt động thanh toán tiền mua vé đặt cược thông qua điện thoại của người chơi phải thực hiện qua tài khoản thanh toán mở tại các tổ chức tín dụng.

Tuy nhiên, cùng với sự phát triển của công nghệ, hiện đã xuất hiện nhiều phương thức thanh toán điện tử mới. Vì vậy, để tạo điều kiện thuận lợi cho người chơi khi tham gia đặt cược qua điện thoại, việc mở rộng các liên kết thanh toán là cần thiết, do mỗi loại hình thanh toán có những ưu điểm khác nhau. Theo đó, người chơi có thể lựa chọn liên kết mở tài khoản ngân hàng, mở dịch vụ trung gian thanh toán (ví điện tử), doanh nghiệp viễn thông (tài khoản điện thoại trả trước), miễn là các tài khoản liên kết của người chơi phải đủ số dư tiền để tham gia cá cược.

Bởi vậy, Bộ Tài chính đề xuất sửa điểm đ, khoản 2, điều 17, Nghị định 06/2017/NĐ-CP như sau: “Tài khoản mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán không dùng tiền mặt hoặc tổ chức cung ứng dịch vụ trung gian thanh toán theo quy định của pháp luật về thanh toán không dùng tiền mặt”.

Không lo rủi ro rửa tiền

Mặc dù đồng tình với việc cho phép ví điện tử tham gia thanh toán tiền vé đặt cược, song cũng có không ít ý kiến tỏ ra lo ngại rủi ro rửa tiền nếu mở rộng việc thanh toán này với tài khoản điện thoại trả trước (Mobile Money).

Bởi theo dự thảo Nghị định thay thế Nghị định 101/2012/NĐ-CP về thanh toán không dùng tiền mặt, ví điện tử phải định danh khách hàng thông qua tài khoản thanh toán của khách hàng mở tại ngân hàng nên việc kiểm soát rủi ro rửa tiền dễ dàng và thuận lợi hơn; trong khi Moblie Money do tổ chức cung ứng dịch vụ trung gian thanh toán kinh doanh dịch vụ viễn thông phát hành và định danh khách hàng thông qua cơ sở dữ liệu thuê bao di động nên rất khó kiểm soát vấn đề này.

Trên thực tế, ngay khi khái niệm Mobile Money được đưa ra lần đầu tiền tại Dự thảo Nghị định thanh toán không dùng tiền mặt, nhiều chuyên gia cũng đã tỏ ra lo ngại về vấn đề này do tình trạng sim rác, sim không chính chủ đang phổ biến hiện nay, khiến cho việc định danh khách hàng vô cùng khó khăn.

Mặc dù đồng cảm với những lo ngại trên, song giới chuyên gia cho rằng, không nên quá lo lắng.

Thứ nhất, để có thể triển khai được Mobile Money, điều kiện đầu tiên và tiên quyết là phải loại bỏ hoàn toàn vấn nạn sim rác. Theo đó, mỗi người có thể sở hữu nhiều sim như tài khoản ngân hàng, song phải “chính chủ” nên việc định danh khách hàng sẽ còn là vấn đề.

Thứ hai, Mobile Money chỉ cho phép thanh toán những món nhỏ với hạn mức dự kiến dưới 10 triệu đồng/tháng, cũng phần nào giảm thiểu rủi ro này.

Thứ ba, đích đến của các khoản thanh toán tiền vé đặt cược cũng rất rõ ràng; các doanh nghiệp được cấp phép hoạt động kinh doanh đặt cược cũng được thẩm định kỹ lưỡng. Hơn nữa, số tiền đặt cược cũng được giới hạn, tối đa chỉ là 1 triệu đồng/ngày đối với mỗi sản phẩm đặt cược tại một doanh nghiệp kinh doanh đặt cược.

Trong khi theo Nghị định 116/2013/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Phòng chống rửa tiền, các tổ chức, cá nhân kinh doanh trò chơi có thưởng, casino phải tiến hành các biện pháp nhận biết khách hàng đối với khách hàng có giao dịch tài chính với tổng giá trị từ 60 triệu đồng trở lên trong một ngày.

Tất cả những quy định này đã giảm thiểu rủi ro rửa tiền, không chỉ với phương thức thanh toán quá tài khoản điện thoại, mà với tất cả các phương thức thanh toán khác.

“Việc mở rộng hình thức thanh toán tiền vé cược sẽ tạo điều kiện thuận lợi hơn cho người chơi, qua đó thúc đẩy loại hình này phát triển, góp phần hạn chế tình trạng cá độ bất hợp pháp và tăng thu cho ngân sách. Việc làm này cũng sẽ tạo sự công bằng hơn cho các loại hình thanh toán”, một chuyên gia phân tích.

Mời các bạn tham gia vào Diễn đàn chuyên sâu: Doanh nhân, Doanh nghiệp, Diễn đàn bất động sản, Khởi nghiệp, Diễn đàn pháp luật, Diễn đàn Tài chính

Mời các bạn tham gia vào group Diễn đàn Doanh nghiệp để thảo luận và cập nhật tin tức.

Bạn đang đọc bài viết Thanh toán tiền cá cược qua tài khoản điện thoại: Tạo sao không? tại chuyên mục DIỄN ĐÀN TÀI CHÍNH của Báo Diễn đàn doanh nghiệp. Liên hệ cung cấp thông tin và gửi tin bài cộng tác: email toasoan@dddn.com.vn, hotline: (024) 3.5771239,
Đánh giá của bạn:

 



Bình luận
Bạn còn /500 ký tự
Xếp theo: Thời gian | Số người thích
Tin mới hơn