Mới đây, Bộ Công Thương đã công bố kết luận về vụ khăn lụa Khaisilk. Kết quả kiểm tra, giám định chất lượng sản phẩm dệt may đối với một số mẫu sản phẩm của Công ty TNHH Khải Đức, đơn vị sở hữu thương hiệu Khaisilk, cho thấy không có thành phần silk như công bố trên nhãn hàng hoá về thành phần nguyên liệu trong sản phẩm là 100% silk.

"Doanh nghiệp này đã vi phạm loạt dấu hiệu liên quan tới bán hàng giả, hàng kém chất lượng", báo cáo kết luận của Bộ Công Thương nêu.

Với kết quả này, Bộ Công Thương cho biết đã chuyển hồ sơ, vật chứng cho cơ quan cảnh sát điều tra xử lý theo quy định đối với các dấu hiệu vi phạm pháp luật hình sự. Bộ này đồng thời theo dõi, tiếp tục làm rõ và xử lý theo quy định đối với các sai phạm của doanh nghiệp theo thẩm quyền.

Diễn Đàn Doanh Nghiệp đã có cuộc trao đổi với Luật sư Trần Minh Hùng, Đoàn Luật sư TP HCM về vấn đề này.

Theo ông, dưới góc độ luật pháp doanh nhân Khải silk đã vi phạm như thế nào?

Hành vi mua hàng Trung Quốc gắn mác hàng Việt đã vi phạm tội sản xuất, buôn bán hàng giả theo quy định tại Điều 156, Bộ luật hình sự.

Đồng thời, đây cũng chính là hành vi không trung thực với người tiêu dùng và vi phạm Luật Bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng (LBVQLNTD). Theo khoản 2 Điều 8 Luật LBVQLNTD, người tiêu dùng có quyền được cung cấp thông tin chính xác, đầy đủ về tổ chức, cá nhân kinh doanh hàng hóa, dịch vụ; nội dung giao dịch hàng hóa, dịch vụ; nguồn gốc, xuất xứ hàng hóa.

Khoản 1 Điều 10 Luật LBVQLNTD cũng nghiêm cấm hành vi lừa dối hoặc gây nhầm lẫn cho người tiêu dùng thông qua hoạt động quảng cáo hoặc che giấu, cung cấp thông tin không đầy đủ, sai lệch, không chính xác về hàng hóa, dịch vụ mà tổ chức, cá nhân kinh doanh hàng hóa, dịch vụ cung cấp.

Luật sư Trần Minh Hùng, Đoàn Luật sư Thành phố Hồ Chí Minh khẳng định khách hàng hoàn toàn có thể khởi kiện doanh nhân Hoàng Khải.

Luật sư Trần Minh Hùng, Đoàn Luật sư Thành phố Hồ Chí Minh khẳng định khách hàng hoàn toàn có thể khởi kiện doanh nhân Hoàng Khải.

- Trong trường hợp này khách hàng có quyền kiện không, thưa ông?

Khoản 7 Điều 8 Luật bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng quy định rõ người tiêu dùng có quyền khiếu nại, tố cáo, khởi kiện hoặc đề nghị tổ chức xã hội khởi kiện để bảo vệ quyền lợi của mình theo quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan. Như trên đã phân tích, Khaisilk đã có hành vi vi phạm quyền lợi người tiêu dùng, do đó, người tiêu dùng, khách hàng mua phải sản phẩm lụa “made in China” có quyền khởi kiện đối với bên bán.

Tuy nhiên, khách hàng cũng chú ý khi khởi kiện phải chứng minh mình bị thiệt hại kèm theo các chứng cứ như hóa đơn, chứng từ, hợp đồng…

- Vậy theo ông, doanh nghiệp này sẽ phải bồi thường như thế nào cho người tiêu dùng?

Khoản 7 Điều 8 Luật bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng quy định rõ người tiêu dùng có quyền khiếu nại, tố cáo, khởi kiện hoặc đề nghị tổ chức xã hội khởi kiện để bảo vệ quyền lợi của mình theo quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan. Như trên đã phân tích, Khaisilk đã có hành vi vi phạm quyền lợi người tiêu dùng, do đó, người tiêu dùng, khách hàng mua phải sản phẩm lụa “made in China” có quyền khởi kiện đối với bên bán.

Tuy nhiên, đáng chú ý khi khởi kiện phải chứng minh mình bị thiệt hại kèm theo các chứng cứ như hóa đơn, chứng từ, hợp đồng…

Trong trường hợp này, theo ông trách nhiệm thuộc về ai và phải xử phạt như thế nào?

Theo tôi vụ việc này có phần lỗi cả Bộ Công Thương, Cục Quản lý thị trường, cục Quản lý cạnh tranh và cơ quan chức năng nơi Khaisilk có trụ sở, cửa hàng... và lỗi chính là của Khaisilk trong việc kinh doanh vi phạm pháp luật cũng như đạo đức kinh doanh của doanh nhân này.

Hành vi này đã có dấu hiệu của Tội sản xuất, buôn bán hàng giả theo quy định tại Điều 156, Bộ luật hình sự “Người nào sản xuất, buôn bán hàng giả tương đương với số lượng của hàng thật có giá trị từ ba mươi triệu đồng đến dưới một trăm năm mươi triệu đồng hoặc dưới ba mươi triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều 156 hoặc tại một trong các điều 153, 1545, 155, 157, 158, 159 và 161 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì có thể bị phạt tù từ sáu tháng đến 5 năm”.

Ngoài ra, tùy tính chất hành vi mà để có thể bị truy cứu về trách nhiệm hình sự trong vụ việc này.

- Xin cảm ơn ông!